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Unahitaji kufahamu zaidi?

Kwa habari zaidi kuhusu mada iliyopo hapo juu au sehemu
nyingine yoyote ya afya na usalama wa mitambo ya
mawasiliano, tafadhali wasiliana na:

V< COMMUNICATIONS
A AUTHORITY OF KENYA
OPENING YOUR WORLD

Head Office

CA Centre, Waiyaki Way, P.O. Box 14448, Nairobi 00800
Mobile: 0703042000,

Complaints: chukuahatua@ca.go.ke

Talk to us : pea@ca:go.ke

020-445 5555, 0714 455 555, 0737 455 555

CA Western Regional Office | Central Regional Office
1st Floor KVDA Plaza Ground Floor, Advocates

P.O. Box 2346 Plaza
Eldoret 30100 P.O Box 134
Mobile: 0703042105 Nyeri 10100

Mobile : 0703042181
Email : cero@ca.go.ke
CA Coast Regional Office Nyanza Regional Office
3rd Floor, NSSF Building 2nd Floor Lake Basin Mall,

Email: wro@ca.go.ke

P.O. Box 8041 ' P.OBox 2016
Mombasa 80100 i Kisumu 40100
Mobile: 0703042152 : Mobile: 0703042130
Email: cro@ca.go.ke + Email: nro@ca.go.ke

o Communications Authority of Kenya
O @ca_kenya

llani ya kujitoa hatarini: Huku kila jaribio likiwa limefanywa ili
kuhakikisha kuwa habari iliyojumuishwa katika hati hii ni
sahihi, imekusudiwa TU kuwa kama mwongozo wa kuelekeza
utendakazi salama wa mitambo ya mawasiliano na haipaswi
kuchukuliwa kama (au kutumika badala ya) ushauri wa
kisheria. Kwa hivyo,

Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya haitakubali kosa lolote kwa
matokeo ya hatua zozote zilizochukuliwa, au maamuzi
yaliyotolewa kwa misingi ya taarifa iliyotolewa.

CA/PEA/CEP/KIS/B/4/2020
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UTANGULIZI

Mtandao ni nini?

Mtandao ni misururu ya miungano V.

inayopatikana kwa umma katika uli

ambayo inawawezesha watumiaji kupatz
kwenye mtandao husika. Kimsingi, mta

legevu wa hazinadata na mitandao h
iliundwa kwa matumizi ya kielimu lakini ¢
muundomsingi wa kilimwengu kwa ma

ambayo yanaweza kufikiva na mtu
umekuwa sehemu muhimu ya maisha y:
Kenya na inatarajiwa kuwa matumizi y.
kuongezeka katika miaka inayokuja.

Istilahi za Mtandao

Upanabendi: kipimo cha uwezo wa kubeba habari
(kiwango/kasi) cha kiungo cha mawasiliano na ambacho ni
kisawe cha kiwango cha uhawilishaji wa data - kiasi cha data
kinachoweza kusafirishwa kutoka mahali pamoja hadi
pengine katika muda fulani uliowekwa (kwa kawaida
sekunde). Aina hii ya upandabendi kwa kawaida
inawasilishwa kwa biti ya data kwa kila sekunde (bps).
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Bendipana: kiwango cha data kilicho kikubwa kuliko
kiwango msingi cha ISDN, hii ni istilahi ya kijumla ya
muunganisho wa kasi ya juu ya kidijitali ya mtandao kama
vile laini ya waya, DSL au'modemu ya kebo au teknolojia za
Awamu ya 3 zisizotumia waya. Huduma ya Bendipana kila
wakati huwa imewashwa na kwa hiyo haihitaji kubonyezwa.
Bendipana ina uwezo wa kutumika kwa aina mbalimbali za
matumizi ya sauti na data kama vile upigaji simu, ufikiwaji
wa mtandao, huduma za runinga na za vyombo anuwai vya
utangazaji vya kulipia. Muunganisho wa bendipana unaweza
kugawanywa katika kategoria mbili kuu: ya kishirika na ya
kubanwa. Miungano ya mtandao wa kishirika inajumuisha
miungano ya DSL na ya kebo za bendipana. Miunganisho ya
kubanwa inahusiana na laini kama vile E1, T1 za
kukodishwa.

Upanabendi uliobanwa: inamaanisha upanabendi ambao
umenunua na uliobanwa kwa matumizi yako binafsi kwa saa
24 kwa siku 7 bila kuzingatia jumla ya matumizi ya mtandao
katika wakati wowote ule.

Upanabendi wa kishirika: inamaanisha upanabendi
ambao umenunua unatumika kwa pamoja baina yako na
watumiaji wengine wa mpango huo wa huduma. Wakati
ambapo Mtoa Huduma wa Mtandao atajaribu kufikia
kiwango cha chini cha kasi iliyowekwa katika mkataba wenu
wa huduma, hii inawezekana tu wakati ambapo watumiaji
wengine ni wachache au ikiwa wengi hawatumii huduma
hiyo.

Modemu (Kimodulishi - Kimodulishwaji) MODulator -
DEModulator): kifaa kinachotumika kuunganisha tarakilishi kwa
laini.ya simu ili kuwezesha usambazaji wa data kupitia laini hiyo.

Kupakua: Kuopoa data kutoka kwa tarakilishi nyingine kupitia
kiunganisho cha kimawasiliano.

Upload: Kupakia: Kutuma data kwa tarakilishi nyingine kupitia
kiunganisho cha kimawasiliano.

MB (Megabaiti):kipimo cha data kinacholingana na baiti
1,048,576, au takriban baiti-milioni moja. Kama mwongozo:

e Inawezekana kufungua takriban kurasa 20 za mtandao kwa
kila MB inayopakuliwa.

o Kwa wastani failiya muziki (MP3) ya dakika 4 ni takriban MB 4.
e Trelaya filamu ya dakika 5 inaweza kufikia MB 30.
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Mtandao unatao huduma zipi?

Mtandao unatoa huduma za aina tofauti, kasi ya juu ya
usambazaji na ubora wa video ulioimarishwa na ambazo
zinafungulia ulimwengu uwezo usiokadirika.

Kasi ya Muunganisho

Habari inatumwa na kupokelewa kupitia kwa mtandao kwa
kasi tofauti. Kasi hii inapimwa kwa baiti kwa kila sekunde
(bps) kilobaiti kwa kila sekunde (Kbps) na megabaiti kwa kila
sekunde (Mbps).

Aina ya Muunganisho unaotumia ina athari ya moja kwa
moja katika kasi ambayo utaweza kutumia mtandao. Hata
hivyo tuna teknolojia ya Awamu ya 4 na sasa hivi tunaelekea
kwa Awamu ya 5 ambayo bado haijaanza kutolewa
kibiashara nchini.

Mbinu za kujiunganisha na Mtandao

Kuna njia nyingi za kujiunganisha na mtandao kama vile:

Jinsi ya Kupata Mtandao kupitia Laini
ya Simu

Kupata mtandao kupitia Laini ya Simu unaruhusu ufikiwaji
wa mtandao kupitia kwa laini ya simu ya kawaida na pia
modemu. Inafaa kwa wale wanaosafiri na wanahitaji
huduma ya gharama nafuu ili kutuma data ya kiasi kidogo.
Pindi mtandao unapofikiwa, laini ya simu haipatikani tena
kwa kupiga ama kupokea simu. Kasi ya uunganishwaji wa
laini ya simu kwenye modemu ya kawaida ya 56k inaweza
kuchukuliwa  kuwasilisha kilobaiti 56 za data kwa kila
sekunde. lli kufafanua zaidi, ukurasa wa wastani wa wavuti
(ulio na picha) ni takriban kilobaiti 50, na kwa hiyo
kuwasilisha ukurasa kama huo utachukua takriban sekunde
7. Kwa sababu baadhi ya Watoa Huduma za Mtandao
wanatoza uunganishwaji kwa kila dakika, hii inaweza kuwa
na athari ya kifedha.
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Faida za‘'uunganishwaji kupitia Laini ya Simu

Uunganishwaiji kupitia laini za simu unaweza kuwa nafuu na
unapatikana kwa upana, unatumia modemu ya kawaida na
hivyo gharama za vifaa ni ndogo.

Changamoto za Uunganishwaji kupitia Laini
ya simu

Uunganishwaji kupitia laini ya simu ni wa kasi ya chini mno.
Unapounganishwa kwa mtandao laini hiyo ya simu haiwezi
kutumika kwa simu.

Kupitia kwa Laini Mzunguko Uliokodishwa

Laini mzunguko wa kidijitali uliokodishwa ni uunganishwaji
wa kudumu (kwa kutumia kebo/faiba au uunganishwaji
isiyotumia waya) baina ya maeneo mawili na ambao
unapatikana kwa kawaida kwa kasi ya 64k, 128k, 256k, 512k,
1Mb/s, 2Mb/s. Ni suluhisho la kasi ya juu na linafaa zaidi kwa
wale wanaohitaji utendaji wa kiwango cha juu na upataji
unaoendelea kila wakati. Watoa huduma wengi hutoa
matozo kwa laini zilizokodishwa (Ada za Laini ya Karibu).

Kupitia kwa Mtandao Jumuishi'wa Kidijitali
(ISDN)

Huduma za Mtandao Jumuishi wa Kidijitali (ISDN) zinatoa
uunganishwaji wa simu wa kidijitali kwa Mtoa Huduma wa
Mtandao katika kasi baina ya 64 na 128 Kbps ambayo ni kasi
zaidi kuliko huduma za laini ya simu. Huduma za Mtandao
Jumuishi wa Kidijitali ni ghali zaidi na zinahitaji modemu
maalum.. Huduma za Mtandao Jumuishi wa Kidijitali
zinatumia laini ya simu ya kawaida na hivyo zinamruhusu
mtumiaji kupiga simu na kutumia mtandao kwa wakati moja.
Laini ya Mtandao Jumuishi wa Kidijitali inaweza kuruhusu
matumizi ya mfumo wa mkutano wa video kimtandao kwa
kutumia tarakilishi.

Kupitia kwa Huduma za Laini ya Kusajiliwa
lliyogawika Kuwili (ADSL)

Huduma ya Laini ya Kusajiliwa lliyogawika Kuwili (ADSL)
inatumia laini ya kawaida ya simu na modemu na hufanya
kazi kwa kugawanya laini ya simu katika njia mbili: moja ya
data (mf. upataji wa mtandao) na nyingine ya sauti (simu) na
hivyo kuruhusu matumizi ya mara moja ya data na simu.

Kumbuka: Takwimu mbili zinatolewa kwa kila usanidi - ya
kwanza, inatoa kasi ya kupakia na ya pili inatoa kasi ya
juu zaidi ya kupakua.

Kupitia kwa Laini ya Mteja wa Kidijitali (DSL)
Huduma ya Laini ya Mteja wa Kidijitali ni Muunganisho wa
Mtandao wa kasi zaidi ambao pia unahitaji modemu
maalumu na hutumia laini ya simu ya kawaida huku
ikiruhusu matumizi ya wakati mmoja ya mtandao na simu.
Huduma ya DSL inawakilisha muunganisho wa kuendelea:
kila mara huwa inafanya kazi na hakuna ubonyezaji
unaohitajika. Uunganishaji tofauti wa DSL, Asynchronous
Digital Subscriber Line (ADSL) ni muunganisho tofauti wa DSL
ambao unatoa kasi zaidi ya kupakua ( hadi 1.5 Mbps) kuliko
kupakia (128-284 Kbps).
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Kupitia Huduma ya Mtandao kwa Kebo

Baadhi ya makampuni ya runinga ya kebo hutoa huduma za
muunganisho wa mtandao ambazo zinatumia kebo zao
kutoa muunganisho wa kasi na wa~ kimfululizo (kasi ya
muunganisho inayoanzia 500 Kbps hadi zaidi ya 1Mbps). Kasi
ya kupakua kwa kuhusiana na muunganisho wa mtandao wa
kebo hata hivyo huwa ya juu ikilinganishwa na kasi ya
kuwasilisha data. Huduma kama hizi kwa kawaida zinatolewa
kwa ada ya malipo ya kila mwezi (pamoja na ada ya kwanza ya
modemu ya kebo) na inaweza kuwa nafuu- zaidi ikiwa
mtumiaji tayari ni mteja wa kampuni husika.

Faida za Miunganisho kwa Kebo

Muunganisho wa Mtandao kwa kebo unatoa kasi ya juu ya
kupakua faili kubwa (muziki au viambatisho vikubwa).
Miunganisho kwa kebo huhawilisha data kidijitali hivyo
kuondolea  mbali gharama za  ubadilishaji wa
kidijitali/kianalogi. Miunganisho kwa kebo huwa kila mara
imeunganishwa - kwa hivyo hakuna kusubiri ili kupata
muunganisho.

Changamoto. za Miunganisho kwa Kebo

Miunganisho ya kebo haipatikani katika kila mtaa.
Miunganisho ya kebo huwa imeunganishwa kila wakati kwa
hivyo inahitaji kingawavuti (firewalls) na vifaa vya usalama
dhidi ya virusi ili kulinda tarakilishi.

Kupitia Huduma Isiyotumia Waya

Idadi fulani ya vifaa vinaruhusu muunganisho kwa mtandao
bila kutumia muunganisho wa waya kwa tarakilishi na hivyo
kuruhusu ufikiwaji kila mahali. Upakuaji wa mtandao
isiyotumia waya huwa wa kasi ya chini; ingawa jitihada kubwa
zinaendelea kufanywa katika teknolojia husika. Huduma
isiyotumia waya inajumuisha: iBurst, WiMAX, EDGE, WIFI,
HSDPA, GPRS na teknolojia isiyotumia waya ya simu za
mkononi.

iBurst: ni mfumo wa simu ya mkononi wa bendipana
ambao unatoa utendaji wa kiwango cha juu, cha kasi ya juu,
salama, upataji wa huduma za simu ya mkononi kwa
matumizi ya programu za biashara, nyumbani na ofisini.
iBurst inatoa hadi 1 Mbps ya uunganishwaji wa data,
ufikiwaji katika eneo pana isiyotumia waya, uunganishwaji
wa kimfululizo na usalama ulioimarishwa.

Utendakazi wa pamoja wa Ulimwengu Mzima
wa Ufikiwaji kwa WiMAX

WIMAX ni utaratibu wa awamu ya tatu katika mawasiliano
yasiyotumia waya ambao unawezesha matumizi fanisi ya
upanabendi na uepukaji mwingilio kwa njia bora.

Mtandao Aminifu UsiotumiaWaya (Wi-Fi)

Mtandao Aminifu Usiotumia Waya (Wi-Fi) ni mtandao wa data
usiotumia waya ambao unaruhusu vifaa vilivyowezeshwa
kwa matumizi ya huduma aminifu isiyotumia waya (Wi-Fi)
(kama vile tarakilishi za kibinafsi au simu za mkononi)
kujiunganisha kwa mtandao wakati ambapo viko katika
maeneo ya mtandao wa data isiyotumia waya. Unatoa
utekelezaji wa gharama ndogo na ufikiwaji wa kiwango cha
juu. Maeneo ya mtandao aminifu usiotumia-waya (Wi-fi)
wakati mwingine yanajulikana kama ‘maeneo yenye wavuti'.

13:43

Huduma za Pakiti za Redio za Kijumla (GPRS)

Huduma za Pakiti za Redio za Kawaida (GPRS) ni huduma ya
mawasiliano isiyotumia waya iliyo kwenye misingi ya pakiti za
data na ambazo zinatoa muunganisho wa kimfululizo wa
mtandao kwa watumiaji wa simu za mkononi. GPRS
inaruhusu simu za mkononi za.awamu ya pili kujiunganisha
kwa mtandao kwa nia kama vile ukusanyaji wa baruapepe au
upataji wa kurasa za WAP. Gharama ya huduma hii

inategemea kiasi cha data kinachopakuliwa.

Ufikiwaji wa Kasi ya Juu wa Pakiti za
Kupakuliwa (HSDPA)

Ufikiwaji wa Kasi ya Juu wa Pakiti za Kupakuliwa HSDPA ni
utaratibu mpya wa uwasilishaji wa data kwa simu ya mkononi
ambao kiufundi unajulikana kama 3.5G. Kimsingi, unatoa kasi
ya kupakua kwenye simu za mkononi ambayo inafanana na
ile inayotolewa na ADSL (Asymmetric Digital Subscriber Line),
na hivyo kuondolea mbali vizingiti vinavyotokana na
uunganishaji wa kasi ya chini. Kinadharia, HSDPA inaweza
kupata kasi ya uwasilishaji ya 8-10 Mbps (Megabaiti kwa
sekunde 8-10).

Viwango vya Data Vilivyoimarishwa vya
Mfumo wa Kimataifa wa Mawasiliano ya Simu
za Mkononi (GSM) Ulioboreshwa (EDGE)

EDGE ni aina ya kasi ya huduma isiyotumia waya ya Mfumo
wa Kimataifa wa Mawasiliano ya Simu za mkononi za GSM ya
kawaida ambayo inategemea viwango vya GSM huku ikitumia
teknolojia ya TDMA.

Teknolojia isiyotumia waya kwa simu za
mkononi

Aina mbili zinazopatikana sana za teknolojia ya simu
isiyotumia waya na zinazotumika nchini Kenya sasa hivi ni:
Mifumo ya Malimwengu ya Mawasiliano ya Simu ya Mkononi
- GSM Global System for Mobile Communication na Mgao wa
Nambari kwa Ufikiaji kwa Wingi - CDMA Code Division Multiple
Access.

Teknolojia ya Mfumo wa Ulimwengu wa
Mawasiliano ya Simu ya | Mkononi (GSM)

GSM ni kiwango cha awamu ya pili ya mawasiliano ya simu
isiyotumia waya kwa huduma za simu za mkononi.
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Teknolojia ya Mgao wa Nambari kwa
Ufikiwaji.wa Wengi (CDMA)

Teknolojia isiyotumia waya ya kidijitali ya CDMA inatumia
utaratibu wa kutoa nambari maalum (ambapo kila kiwasilishi
kinatengewa nambari fulani) na ambao unaruhusu
watumiaji wengi ~kutumia muunganisho mmoja  wa
mtandao.

Huduma za Mtandao

Idadi fulani ya huduma za mtandao zinatolewa kama vile:
Biashara ya mtandaoni - kwa kutoa upanabendi ambao
unahitajika ili kuruhusu malipo ya mara moja.

Uchunguzi wa Kiusalama - kwa kutoa suluhu ya gharama
nafuu ya kuchunguza maeneo ya mbali ambayo yanaweza
kuwasilishwa mubashara kupitia kwa mtandao wa CCTV.

Huduma za Kiungo chenye Kitundu Kidogo
(VSAT)

Huduma zinazoweza kutolewa kupitia kwa Kituo cha
Kitundu Kidogo (VSAT) zinajumuisha:

*baruapepe.

*Mtandao katika Eneo Pana/Eneo Finyu (WAN/LAN).
*Mtandao wa Bendipana: Upataji wa mtandao wa ndani kwa
ndani.

*Uunganishaji wa pamoja wa mashine za pesa (ATM).
*Uunganishwaji wa pamoja wa Kituo cha mwisho katika
uuzaji wa kielektroniki.

+Uthibitishaji wa kadi ya mkopo.

+Utoaji wa Huduma za Vyombo anuwai vya Utangazaji.
*Mafunzo na Ujifunzaji wa Masafa marefu.

Huduma za Jumbe za papo hapo (IMS): Huduma za jumbe
za papo hapo pia zinawaruhusu watumiaji kuwasiliana moja
kwa moja na kwa mkupuo kinyume na baruapepe ya
kawaida. Kwa kawaida zinapatikana kwa wateja wa huduma
husika pekee.

Vyumba vya Maongezi kwa Wanunuzi pekee

Vyumba vya maongezi ni majukwaa ya kimtandao ambapo
watumiaji walio na matakwa yanayolingana wanaweza kuja
pamoja na kuongea na kuwasiliana na watu Kkatika
ulimwengu mzima. Baadhi ya Watoa Huduma za mtandao
wanatoa vyumba vya maongezi vya kijamii ambavyo
vinapatikana kwa matumizi pekee ya wanunuzi wa mtandao
husika.
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Umiliki wa Wavuti

Huduma ya umiliki wa wavuti inawawezesha watu binafsi na
mashirika kutangaza kile wanachofanya kwa kutumia
nyavuti zao ambazo zinaweza kufikiwa kupitia kwa Wavuti

wa Walimwengu Wote (WWW). Huduma mbalimbali za
umiliki wa wavuti hutolewa, ile ya msingi kabisa ikiwa kutoa
ukurasawa wavuti na umiliki wa faili za kiasi kidogo ambazo
zinapakiwa kupitia kwa Utaratibu wa Uhawilishaji wa Faili
(FTP) au kwa njia ya kiungo cha wavuti. Faili kama hizo kwa
kawaida zinawasilishwa kwa wavuti 'kama zilivyo’ au kwa
usakanishaji mdogo. Wengi wa Watoa Huduma za Mtandao
(ISPs) wanajitolea kupakia data kama huduma isiyolipiwa
kwa ‘wanunuzi wao, wengine wakitoza ada fulani. Kwa
ujumla, makampuni ya umiliki wa wavuti yanataja kiwango
fulani cha upanabendi kwa wavuti ambacho hakiwezi
kupitishwa kila mwezi, kwa mfano Gigabaiti 5 kwa kila
mwezi. Wakati ambapo kiasi cha jumla cha data
kinachopakuliwa kutoka kwa wavuti husika katika mwezi
wowote kinapita kiwango hiki, kampuni inayomiliki wavuti
inaweza kuzuia ufikiwaji zaidi wa jukwaa husika.

Huduma dhidi ya Baruapepe zisizotakikana: Baruapepe
zisizotakikana ni baruapepe nyingi zisizouliziwa, ambazo
mara nyingi zina mwelekeo wa kimauzo. Wengi wa Watoa
Huduma za Mtandao wanatoa michujo, ambayo inaweza
kuwekwa na mtumiaji ili kuzuia baruapepe zisizotakikana
kuingia katika sanduku lake la barua.

Akaunti za Familia

Baadhi ya Watoa Huduma za Mtandao wanatoa akaunti za
kifamilia ambazo zinatoa vikasha vya baruapepe vya ziada
na programu za ulinzi wa mtoto. Akaunti kama hizi
zinaruhusu idadi fulani ya watu katika familia moja kufikia
mtandao kwa kutumia akaunti hiyo moja.

Jinsi ya Kuchagua Mtoa Huduma za Mtandao
(ISP)

Mambo ya kuzingatiwa wakati wa uchaguzi wa Mtoa
Huduma za Mtandao yanajumuisha:

a. Kiwango cha ufikiwaji kinachohitajika

Hii inaamuliwa na mambo kadhaa, kwa mfano ikiwa
mtumiaji ananuia kuwa na matumizi ya mara kwa mara ya
mtandao, ikiwa anasafiri, ikiwa anahitaji ufikiwaji uliobanwa
(kwa watumiaji wengi katika eneo moja) au ikiwa atahitaji
kuhawilisha faili nyingi au nzito.

b. Utendaji wa Mtoa Huduma za Mtandao

+ Historia ya Mtoa Huduma kuhusiana na mtandao ni ipi?

* Je, wana tajiriba ya miaka mingapi katika uunganishaji wa
mtandao (TCP/IP)?

+ Je wana tajiriba ya mambo yote ya mtandao kama vile
usimamizi wa mtandao, baruapepe, taratibu za uhawilishaji
wa faili, mtandao wa simu, orodha ya anwani za kutumiwa
baruapepe, taratibu za kusambaza, kusakanya au kuopoa
stakabadhi, na utoaji wa maagizo kwa tarakilishi.

c. Huduma ya Mteja inayotolewa na Mtoa Huduma za
Mtandao

* Je, Mtoa Huduma za Mtandao ana mwelekeo thabiti wa
huduma ya mteja?

* Je, Mtoa Huduma za Mtandao anaelewa mabhitaji ya
ufikiwaji na usalama wa mteja?
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* Je, Mtoa Huduma za Mtandao anatoa usaidizi wakati
wote, yaani saa 24 kwa siku saba za juma?

* Je, Mtoa Huduma za Mtandao anafuatilia kila mara kiungo
cha mtandao na kumpigia simu mtumiaji ikiwa/au huduma
inapozorota?

* Je, Mtoa Huduma za Mtandao anatoa usaidizi wa kupiga
simu bila malipo? Je, wana wafanyakazi wa kutosha katika
simu zao kutoa huduma za kiusaidizi?

* Je, Mtoa Huduma za Mtandao anaweza kufikia wakati
wowote kila eneo la kiungo cha mtandao akiwa na
wafanyakazi ili kurekebisha matatizo?

d. Uunganishwaji na upanabendi

* Ni kiasi kipi cha upanabendi ambacho Mtoa Huduma
anatoa (64 Kbps, 128 Kbps, 256 Kbps)?

+Je, ni kiasi kipi cha upanabendi kinatumika pamoja na
watu wengine?

*Je, huduma ya lainiya simu iliyobanwa inatolewa na ikiwa
sivyo, ni watumiaji wangapi wapo kwa kila modemu na laini
ya simu?

* Je, uunganishwaji wa moja kwa moja wa mtandao uko
vipi? Je, kuna miunganisho ya moja kwa moja kwa kiungo
kikuu cha mtandao na ikiwa hakuna miunganisho hiyo,
kuna viungo vingapi baina ya Mtoa Huduma wa Mtandao
na kiungo Kikuu cha Mtandao?

e. Bei ya Huduma za Mtandao

+ Je, ni huduma zipi zinatolewa kwa bei ya kawaida? Ni
huduma zipi za ziada zinatolewa na kwa bei ipi?

» Gharama ya wavuti ni ipi? Ni kiasi kipi cha uhifadhi na
uwasilishaji kinatolewa kwa kila mwezi?

* Bei ya orodha ya majina ya wanaotumiwa baruapepe na
vikundi vya habari ni ipi?

+ Je, fomu, hifadhidata na utoaji wa maagizo kwa tarakilishi
unazingatiwa?

+Je, kuna majibu ya moja kwa moja kwa baruapepe? Je,
huduma hii inawezesha sauti halisi, uwasilishaji
mubashara, VRML, Java, Active-X, na teknolojia zingine
zinazoongoza kisasa?

* Je, kuna vichaguzi vya usimamizi wa wavuti (viziada vya
kurasa za mwanzo na takwimu za uvinjari kwenye wavuti?)
+ Je, huduma za uundaji na utoaji maagizo na usaidizi
zinatolewa?

f. Mikataba na Uwajibikaji

+Je, kuna mkataba rasmi au unaweza kubadilishwa ili
kulingana na mahitaji ya mtumiaji?

+Je, Mtoa Huduma za Mtandao anawajibika na kutegemewa
kwa matatizo yanayohusiana na mtandao ambayo
yanaweza kuathiri jukwaa la mtumiaji?

Kufikia Mtandao Bila Malipo

Watumiaji wanashauriwa kwamba toleo lolote la ufikiwaji
wa mitandao bila malipo unapaswa kuchunguzwa kwa
makini kwa sababu utafiti unabainisha kuwa watumiaji
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wengi wanahisi kuwa haitoshelezi. Watumiaji pia wanapaswa
kukumbuka kuwa baadhi ya makampuni hutoa huduma bila
malipo kwa kipindi kifupi cha kiutangulizi PEKEE.

Huduma za Mtandao za Kulipia kabla ya
Matumizi

Baadhi ya makampuni yanatoa huduma za kulipia kabla ya
matumizi kama sehemu ya ununuzi wa tarakilishi (mkataba
kwa kawaida ni wa mwaka 1- hadi miaka 3). Hata hivyo,
mikataba kama hiyo inaweza kuwa migumu kufutilia mbali na
inaweza kukosa kutoa faida halisi ya kifedha.

Usalama wa Mtandao

Kuunganishwa kwa Mtandao huweka tarakilishi na vifaa vingine
vya mtumiaji katika hatari ya maambukizi ya virusi na aina
zingine za mashambulizi. Hatari kama hiyo inaongezeka ikiwa
muunganisho ni wa kimfululizo. Wengi wa Watoa Huduma za
Mtandao hutoa programu za kibinafsi za kukinga na kuzuia
dhidi ya virusi ili kulinda mashambulizi haya. Kingavirusi hivi
vinapaswa kusasishwa kila mara.

Wakati mtu anapotumia mtandao ni muhimu kuhakikisha
usalama na usiri wa data zake ZOTE. Habari kuhusu jinsi ya
kufanya hivi inatolewa hapa chini.

Kulinda mtandao usiotumia waya

Vifaa visiyotumia waya hupeperusha mawimbi ya redio ambayo
yanatumwa na kiwasilishi. Hii inamaanisha kuwa mpokeaji
yeyote katika eneo (na aliyejiweka kwenye masafa ya
uwasilishaji) atapokea ishara. Hivyo, wakati habari za kibinafsi
zinapowasilishwa,  lazima ilindwe kutokana na ufikiwaji
usioidhinishwa (unaojulikana kwa kawaida kama utegeaji wa
kisiri). Kuna kiasi fulani cha hatari za usalama/usiri zilizo katika
mawasiliano yasiyotumia waya kama ilivyobainishwa hapa
chini.

Hatari zinazohusiana na matumizi ya vifaa vya
Bluetooth: -

Vifaa vya Bluetooth vinawasiliana kwa kutumia ishara
zisizotumia waya za maeneo mafupi na hutenda kazi katika
mawimbi baina ya 2.4 GHz hadi 2.4835 GHz, na kufikia kasi
hadi 1 Mbps. Vinaweza kutumika kuunganisha simu ya
mkononi na kifaa cha kusikiliza kinachowekwa juu ya kichwa,
kibodi au kipanya kwa tarakilishi na kipakatalishi kwa printa
miongoni mwa vingine. Matumizi ya teknolojia ya Bluetooth
yana vitisho vifuatavyo vya kiusalama/usiri:

*Utekaji (Blue snarfing), ambao ni upataji usioidhinishwa wa
data za kibinafsi kama vile kalenda, orodha ya anwani,
baruapepe, jumbe, picha au video.

+Uingiliaji (Blue bugging), unaoruhusu mtu ambaye
hajaidhinishwa kuchukua udhibiti wa simu ya mtu mwingine na
hivyo kuwaruhusu kusikiliza maongezi, kupiga simu na kutuma
jumbe.

«Utumaiji (Blue jacking), huu ni utumaji wa jumbe zisizotakikana
kupitia kwa teknolojia ya Bluetooth kwa vifaa vingine vyenye
teknolojia ya Bluetooth.
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lli kujilinda kutokana na hatari kama hizi, watumiaji wa
Bluetooth wanashauriwa kuhakikisha kuwa vifaa hivyo
vimezimwa wakati havitumiki.

Simu za Mkononi na usalama

Kwa sababu zinaweza kutumika kuwasilisha sauti, kama
modemu zisiyotumia waya na kama vifaa vya kuvinjari
kwenye nyavuti, simu za mkononi zinaweza kufikiwa na
watu wasioidhinishwa ili kupata data.

Uhifadhi wa data kwenye simu-za mkononi

Watumiaji wengi wa simu za mkononi wanahifadhi aina
tofauti za data kwenye simu zao, ama kwa kutumia
kumbukizi ya ndani ya simu au kumbukizi ya nje au kwenye
kadi ya Simu ya Utambulisho wa Mteja (SIM). Kadi ya Simu
ya Utambulisho wa Mteja (SIM) inatumika kwa kawaida
kuhifadhi nambari za simu na jumbe fupi ilhali nafasi
yenyewe ya kifaa cha simu inatumika kuhifadhi data za
kibinafsi na data zingine kama vile picha, baruapepe, na
vipengele vya kalenda. Katika hali zote, isipokuwa kama
ufikiwaji wa data hii unalindwa kwa Nambariya PIN (au kwa
namna ya usalama unaotolewa na baadhi ya simu za
mkononi) inaweza kufikiwa kwa urahisi na watu
wasioidhinishwa.

Usalama wa data ya simu ya mkononi

Kuna njia mbili kuu za kulinda usalama wa data ya simu za
mkononi, hizi ni:

Kupitia Kufunga kwa Nambari ya PIN

Mbinu hii inahitaji mtumiaji kuhifadhi data kwenye Kadi ya
Simu ya Utambulisho wa Mnunuzi (SIM) na kutumia
Nambariya PIN kila mara Kadi ya Utambulisho wa Mnunuzi
inapoingizwa kwenye simu ya mkononi. Kwa kawaida
Nambari za PIN huwa tarakimu 4 ambazo zinafahamika na
mtumiaji wa simu ya mkononi PEKEE. Kwa kutumia mbinu
hii ya usalama wa data, mtumiaji anahakikisha kuwa hata
kama simu itapotea au kuibwa, data haiwezi kufikiwa.
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Kupitia Kufunga Simu

Kwa kutumia mbinu hii ya kulinda data, simu ya mkononi
inafungwa na ni-kwa kutumia nywila mahsusi pekee ndipo
inaweza kufunguliwa kwa matumizi. Wakati wa kutunga
nywila, watumiaji wanapaswa kufahamu kuwa ishara au
tarakimu8 ni salama zaidi kuliko tarakimu au ishara 4.

Watumiaji pia wanashauriwa kutumia mfumo wa ndani wa
kufunga simu kiotomati ambao simu nyingi za mkononi
sasa zinao na hufanya kazi baada ya muda fulani
uliowekwa kupita kwa mfano sekunde 30. Mbinu hii ya
mwisho inafaa zaidi katika ulinzi wa data nyeti kama ile
inayopatika katika baruapepe - nyingi ambazo zinaweza
kuwa shughuli rasmi za kikazi.

Kutokana na ongezeko la matumizi ya simu za mkononi za
kawaida na zenye kiwambo kipana, watumiaji
wanahimizwa kutumia sifa za kiusalama kama vile
Matumizi ya Mchoro, Alama ya Kidole au ya Uso ili kufunga
vifaa vyao.

Kulinda simu ya mkononi kwa kupata
Nambari ya Utambulisho wa Kimataifa wa
Kifaa cha Simu (IMEI)

Watumiaji wanaweza kuhakikisha usalama wa simu zao za
mkononi kwa kufahamu nambari ya IMEI (Utambulisho wa
Kimataifa wa Kifaacha simu) ambayo ni nambariya kipekee
inayoweza kutumiwa na Mtoa Huduma kuziba simu hiyo
dhidi ya matumizi katika siku za usoni (kupitia kwa kadi ya
SIM na katika mtandao WOWOTE). Inaweza pia kutumiwa
na polisi katika kufuatilia na kurejesha kifaa . cha
mawasiliano  kilichoibwa.  Watumiaji  wanashauriwa
kutumia nambari ya IMElI ambayo ni kizuio chenye nguvu
dhidi ya wezi. lkiwa simu itarejeshwa, Mtoa Mtandao
anaweza pia kuizibua ili kuirejesha simu kwa matumizi
yake ya kawaida.

Jinsi ya kupata IMEI (Nambari ya Utambu-
lisho wa Kimataifa wa Kifaa cha Simu)

Ili kupata nambariya ya IMEI (Nambari ya Utambulisho wa
Kimataifa cha Kifaa cha Simu) mtumiaji anapaswa

kubonyeza *#06# na kisha kuandika tarakimu 15
zinazojitokeza kwenye kiwambo.

Kulinda mitandao isiyotumia waya

Kifaa chochote katika mtandao fulani kinaweza kutumika
kama sehemu haramu ya kuingilia mtandao mzima ikiwa
haujalindwa vyema. Ni muhimu basi kulinda mtandao
mzima wala sio  kulinda vifaa mahsusi. Watumiaji
wanaonuia kulinda mitandao yao wanashauriwa:
*Kufumba data yote wakati wa kuwasilisha.

*Kutumia programu dhidi-ya virusi na vipelelezi na vilevile
ulinzi wa mtandao kwa programu za kingawavuti.
kutambulisha.  Badilisha

*Kuzima upeperushaji wa
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utambulisho wa kiungo cha mtandao kutoka kwa ule asilia.

*Kubadilisha nywila ya awali iliyowekwa kwa kiungo cha mtandao.

*Kuruhusu tarakilishi mahsusi tu kufikia mtandao.

*Kuzima mtandao usiotumia waya wakati ambapo hautumiki.
Wizi wa Utambulisho

Wizi wa Utambulisho ni wizi wa jina la mtu, nambari ya PIN,
nambariya kitambulisho cha kitaifa, nambari ya kadi ya mkopo au
data nyingine ya kibinafsi. Njia ya kawaida ambayo wizi wa
utambulisho unatekelezwa ni kwa ‘kuvua’ ambapo baruapepe
inayoonekana kuwa aminifu lakini iliyo laghai inatumwa kwa
mwathiriwa ikiulizia data kama hizi kama zinavyohitajika. Mara
data hii ya kibinafsi inapopatikana, inaweza kutumika kupata
fedha, kuendesha akaunti au kufanikisha matendo ya aina nyingi
ya kilaghai. Kuna idadi ya viashiria vinavyoonyesha kwamba wizi
wa utambulisho umefanyika. Hivi ni kama ifuatavyo:

*Upatikanaji wa ankara au ithibati za ununuzi kuhusu bidhaa
ambazo mnunuzi hakununua.

*Kupokea simu kutoka kwa mawakala wanaodai madeni

kuhusiana na madeni hayo.
*Mwonekano wa kuelekezwa tena kwa bili za huduma au
mawasiliano mengine muhimu.

«Ufifishwaji wa kiwango cha kupata mkopo kwa mtumiaji.

Jambo la kufanya ikiwa utakuwa mwathiriwa wa wizi wa
utambulisho:

s Weka ilani ya ulaghai kwenye ripoti zako za mikopo.

. Fuatilia kila mara shughuli za akaunti yako ya kibinafsi.
. Funga akaunti zozote ambazo zimeingiliwa.

. Piga ripoti kwa polisi.

. Ifahamishe Mamlaka husika.

Ulaghai wa Jumbe zisizotakikana

Watu wengi wamekubali ukweli kwamba wanapokea jumbe taka
wasizotaka. Jumbe kama hizo hata hivyo zinaweza kuwa tishio
hatari la usalama. Baadhi ya jumbe laghai zisizotakikana kwa
mfano, zinaomba utoaji wa data za kibinafsi - ambazo zinaweza
kupelekea wizi wa utambulisho kama ilivyoelezwa hapo juu.
Zingine zinamwalika mtu kuingia katika nyavuti ambazo kivyake
zinaweza kutoa aina mbalimbali za hatari za kibinafsi na za
kiusalama; huku zingine zikiwa zimeundwa ili kuendeleza aina
mahsusi ya jumbe laghai ambazo zimeundwa kimakusudi ili
kumwibia mwathiriwa pesa zake.
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Baadhi ya Jumbe laghai zisizotakikana

Ulaghai wa kufanyia kazi nyumbani: mwathiriwa anapokea
tangazo linalotoa mapato ya kuendelea ya ‘kufanyia kazi
nyumbani’ kwa kazi ndogo (kama vile kuingiza barua kwenye
vifurushi, kazi ya kuunganisha vitu vya kiufundi). Kisha
mwathiriwa atahitajika kufanya kazi kwanza kabla ya malipo -
ambayo huenda yasiwepo. Fedha zinaweza kuhitajika ili
‘kufanikisha’ malipo kama hayo.

Bahati Nasibu za Kigeni: mwathiriwa atapokea baruapepe
ikimpatia nambari zenye kuvutia katika bahati nasibu ya kigeni
au ujumbe kwamba ameshinda bahati nasibu ya kigeni. Hata
hivyo, malipo fulani yatahitajika kabla mwathiriwa hajapata
fedha za ushindi huo.

Ulipaji Ziada wa Hundi: mtu anayejiita mnunuzi wa huduma
au bidhaa ambayo inatolewa na mwathiriwa atadai kuilipia
kwa hundi ya pesa taslimu, ya kibinasi auya kishirika. Hundi
inapofika, itakuwa inalipa ZAIDI ya kiasi kilichohitajika -
kikisingiziwa kuwa ‘makosa.’ Mwathiriwa ataulizwa kuweka

benkini hundi hiyo lakini awe mwema na kulipa pesa za ziada
kabla. Kwa kawaida hundi zote kama hizo huwa ghushi.

Mkopo wa kulipia awali: mwathiriwa atashauriwa kwamba
amehitimu awali kupata mkopo wa riba ndogo au kadi ya
mkopo. Mikopo au kadi kama hizo huwa hazipo na ‘ada ya
kufanikisha’ kwa kawaida huwa inahitajika kutoka kwa
mwathiriwa kabla ya kupokea.

Mipango ya uwekezaji: mwathiriwa anapokea baruapepe
ikimpatia uwekezaji unaoahidi mapato ya kiwango cha juu
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kuliko yale ya kawaida na ambao HAUNA hatari. Mwathiriwa
kwa kawaida hushinikizwa kutia sahihi mkataba kwa utaratibu
wa uwekezaji ambao kwa kawaida hautoi faida inayoahidiwa.

Ili kuepuka kuwa mwathiriwa wa Jumbe za Ulaghai:
+Linda habari zako za kibinafsi.

*Mfahamu unayewasiliana naye.

*USICHUKUE HATUA YOYOTE kabla ya kufikiria.

+Pata ahadi zote, udhamini au makubaliano yote kimaandishi
kwanza.

*Usizingatie matoleo ambayo yanakuuliza kulipia chochote
kwanza.

*Zingatia matumizi ya kichujio cha jumbe taka.

Jinsi ya kukabiliana na jumbe kama hizo za
ulaghai

Njia bora ya kukabiliana na jumbe laghai kama hizo ni
KUTOJIBU, kutotuma fedha zozote na kutotoa habari ZOZOTE
za kibinafsi au za kifedha na kukumbuka kuwa mambo
yanayoonekana kuwa mazuri sana kiasi cha kutoaminika kwa
kawaida huwa hivyo - si za kuaminika.

Kuwasilisha Malalamishi dhidi ya Mtoa
Huduma za Mtandao

Wengi wa Watoa Huduma za Mtandao huwa wanasuluhisha
malalamishi mara moja na kwa maelewano. Jambo hili
lisipotokea, mtumiaji anashauriwa kupeleka malalamiko yake
kwa Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya(CA) (kwa maandishi
pamoja na stakabadhizote za kuunga mkono).

Ili kuwasilisha malalamiko dhidi ya Mtoa Huduma za Mtandao,
mtumiaji anashauriwa kuwasiliana na Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya kupitia (www.ca.go.ke).

Matumizi Zalishi ya Mtandao

Tofauti na vyombo vya habari vya kiasilia kama vile redio au
runinga mtandao, hauhitaji mfumo mkuu ulio mahali pamoja
ili kusambaza habari. Badala yake, mtu binafsi ambaye
anapata mtandao anaweza kutuma habari kwa matumizi ya
wote, kupata habari au kuwasiliana moja kwa moja na yeyote
katika mtandao.

Habari tofauti tofauti ndizo uti wa mgongo wa mtandao huku
muda mwingi ukitumika kurambaza mtandaoni kwa utafiti au
kutuma na kupakua baruapepe na hivyo kuruhusu asasi za
kibiashara kufanya biashara na biashara zingine na kwa

13:43

wauzaji kuweza kuelewa kwa njia bora mahitaji wa
watumiaji na kujenga mahusiano ya karibu pamoja nao.
Mtandao hivyo basi umeleta nafasi mpya kwa serikali,
biashara na waelimishaji, baadhi ambayo yanajadiliwa hapa
chini:

1.Benki ya Kielektroniki

Benki ya Kielectroniki ambayo pia huitwa Benki ya
Kimtandao inaweza kutumiwa na mtu yeyote anapopata
mtandao na kujiunganisha kwa nyavuti/hifadhi zake za data
katika kutekeleza shughuli nyingi za benki. Habari za
Matumizi ya Kijumla kama vile viwango vya riba, maeneo
yanapopatikana benki, bidhaa za benki na sifa zao,
ukokotozi wa mikopo na uwekaji wa pesa kwenye benki na
habari mahsusi kwa mteja kama vile masalio ya akaunti,
maelezo ya shughuli za benki na taarifa za akaunti zinaweza
kupatikana kutoka kwa hifadhidata ya benki.

Huduma zifuatazo zinaweza kutolewa kupitia kwa Benki ya
Kielektroniki:

Ulipaji wa Bili: Benki kadhaa nchini Kenya zimeunganisha
utendakazi wao kwa makampuni mbalimbali yanayotoa
huduma za umma katika nchi nzima. Kile tu anachohitaji
kufanya mtu ni kukamilisha usajili sahili wa mara moja kwa
kila huduma au mtoa huduma. Mtu pia anaweza kuweka
maagizo ya kudumu kwa mtandao kwa malipo ya bili
zinazojirudiarudia kiotomati au vinginevyo kuzilipia kupitia
kwa mashine za kutoa au kutuma pesa.

Uhawilishaji wa Fedha: mtu anaweza kuhawilisha fedha
kutoka akaunti moja hadi nyingi katika benki moja au hata
kwa benki nyingine. Mitandao ya benki nyingi nchini Kenya
inaruhusu utumaji na upokeaji wa pesa kupitia uhawilishaji
wa fedha kielektroniki katika matawi yao yoyote nchini
Kenya na ng'ambo.

Huduma zinazohusiana na kadi ya Mkopo: kupitia benki
ya mtandao, wateja wanaweza sio tu kulipia bili zao za kadi
za mkopo kwa mtandao bali pia kupata mikopo katika kadi
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zao na hata wanaweza kuripoti kwa njia hii'mtandao kama
kadi zikipotea.

Ununuzi: Kutokana na kuwepo kwa bidhaa za aina
mbalimbali, wateja wanaweza kununua kwa njia ya mtandao
na kufanya malipo kwa urahisi kupitia kwa akaunti zao au
kwa matumizi ya kadi zao za mkopo. Biashara sasa zimefanya
malipo kwa huduma na bidhaa kwa wateja wao kuwa rahisi
kwa kutuma kadi za mkopo.

Faida za Benki za Kielektroniki

*Huduma za benki kwa mtandao zina unafuu na zinapatikana
katika maeneo yote ya kijiografia (mradi mtu anaweza kupata
mtandao).

*Huduma za benki kwa mtandao hazidhibitiwi na saa za kazi
na zinatolewa kwa ada ndogo au bila gharama yoyote.
Tahadhari ya Usalama

*Wateja hawapaswi kamwe kutoa habari za kibinafsi kama
vile Nambari za Utambulisho wa Kibinafsi (PIN) na nywila kwa
yeyote, hata wafanyakazi wa Benki.

*Ni muhimu kwamba stakabadhi zilizo na habari za siri

zilindwe au kuraruliwa/kuharibiwa wakati ambapo
hazihitajiki tena.

*Barua kuhusu Nambari za Utambulisho wa Kibinafsi (PIN) na
nywila hazipaswi kuhifadhiwa, nazo PIN na nywila zinapaswa
kubadilishwa mara moja na kuwekwa kwenye kumbukizi.
Wateja wanashauriwa kutotoa habari zozote nyeti
zinazohusiana na akaunti kupitia kwa nyenzo za mawasiliano
zisizolindwa kama vile baruapepe au kupitia kwa simu ili

kulinda dhidi ya wizi wa utambulisho.

*Wateja wanapaswa kuchukua tahadhari sahili kama vile
kubadilisha Nambari ya Utambulisho (PIN ) na nywila za
shughuli mara kwa mara. Wanapaswa kuhakikisha kuwa
wamejiondoa kabisa kutoka katika wavuti wanaotumia
kupata huduma za Benki kwa mtandao hivi kwamba ili
kuingia tena nywila itahitajika.

*Hakikisha kuwa unatumia huduma za mtandao zilizo salama
na nyavuti halisi katika benki ya mtandao.

2. Serikali Kielektroniki

Serikali Kielektroniki/katika mtandao ni matumizi ya teknolojia
za habari kamavile Mitandao ya Maeneo Mapana, Mtandao na
Mawasiliano'ya Simu za Rununu yanayofanywa na serikali na
mawakala wake ili  kugeuza utendakazi wa serikali na
kuimarisha ufanisi, utendakazi bora, utoaji huduma na
kuendeleza utawala bora. Ni matumizi ya teknolojia ya habari ili
kusaidia utendakazi wa serikali na kutoa huduma za serikali.
Umuhimu wa Serikali Kielektroniki

Serikali Kielektroniki ni kiambajengo cha kimsingi katika kuleta
usasa katika Utawala. Inatoa muundo na mwelekeo wa pamoja
katika sekta nzima ya umma na kuimarisha ushirikiano baina ya
serikali na jumuiya ya kibiashara na baina ya serikali na
wananchi inayowahudumia.

Serikali Kielektroniki nchini Kenya

Serikali ya Kenya imeanzisha mkakati wa Serikali Kielektroniki
unaonuiwa kufikia seti ya malengo iliyowekwa awali ambayo ni
kama yafuatayo:

Utoaji bora na fanisi wa huduma na habari za serikali kwa
wananchi wake, kuimarisha utendakazi miongoni mwa
wafanyakazi wa umma, kuimarisha ushiriki wa wananchi katika
serikali na kuwawezesha Wakenya wote kwa kuambatana na
vipaumbele vya kiuchumi vilivyowekwa katika Mkakati wa
Afueniya Kiuchumi ili kuzalisha mali na ajira.

Malengo mahususi ya Serikali Kielektroniki ya Kenya ni:

*Kuimarisha ushirikiano baina ya mawakala wa serikali kupitia
upunguzaji wa urudufishaji wa jitihada ili kuimarisha ufanisi na
ubora wa matumizi ya rasilmali.

*Kuimarisha ushindani wa Kenya kwa kutoa habari za kiwakati
na utoaji wa huduma za serikali.

*Kupunguza gharama za shughuli kwa serikali, wananchi na
sekta “ya kibinafsi kupitia utoaji wa bidhaa na huduma
kielektroniki; na

*Kutoa fursa kwa wananchi kushiriki katika shughuli za serikali.
Baadhi ya Huduma za Serikali Kielektroniki nchini Kenya
Matumizi ya tarakilishi na teknolojia zinazohusiana yamesaidia
katika kuharakisha utoaji wa huduma katika maeneo tofauti ya
serikali na mifumo zaidi inazidi kuundwa. Habari kuhusu
jitihada hizi za Serikali Kielektroniki zinaweza kupatikana
kutoka kwa wavuti wa Ukurugenzi wa Kenya wa Serikali
Kielektroniki www.e-government.go.ke na baadhi ya huduma hizi
zinawasilishwa ifuatavyo:
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Mamlaka ya Mapato ya Kenya (KRA) na Mamlaka ya
Bandari ya Kenya (KPA) zimekumbatia Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) katika utoaji wa huduma na
uwazi. Kupitia wavuti wa Mamlaka ya Mapato ya Kenya,
www.kra.go.ke, mtu anaweza kupakua fomu za ushuru na
kuzijaza na kisha kuzituma kwa njia ya mtandao. Idara ya
Forodha ya Mamlaka ya Mapato ya Kenya imetekeleza
uidhinishaji wa bidhaa zinazoagizwa kwa njia ya mtandao
na hivyo kuokoa sana katika mipangilio ya usafiri na wakati
unaohitajika katika kuidhinisha bidhaa.

Wizara ya Elimu pia imeanzisha wavuti ambapo matokeo
ya shule za msingi na za upili yanaweza kupatikana kupitia
ama kwa mtandao au kwa simu za rununu kwa kutuma
jumbe fupi za gharama nafuu. Baraza la Mitihani la Kitaifa,
Kenya (KNEC) www.examscouncil.or.ke, pia imetekeleza
mfumo wa kutoa matokeo ya mitihani kwa njia ya mtandao
na vilevile kwa mfumo wa ujumbe mfupi.

Huduma ya Kitaifa ya Habari kwa Wakulima (NAFIS) ya
Wizara ya Kilimo , www.ndfis.go.ke, inatoa habari za
nyanjani kwa njia ya mtandao na vilevile kupitia jukwaa la
sauti.

Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC) pia imetekeleza
mfumo wa kimtandao, www.iebc.or.ke, na wa ujumbe
mfupi kwa wapiga kura kuthibitisha maelezo yao ya usajili
wa kura:

Biashara nyingi zinaanzisha majukwaa katika mtandao ili
kuimarisha ufanisi wao katika mauzo, usaidizi wa mteja,
usambazaji na uuzaji. Biashara kielektroniki inayojulikana
pia kama biashara ya kimtandao ni mchakato wa kununua
na kuuza bidhaa na huduma kupitia mifumo ya
kielektroniki kama vile Mtandao na mbinu zingine za
tarakilishi. Matumizi ya kawaida ya biashara kielektroniki
inajumuisha:

Kufuatilia mielekeo ya soko na taarifa za ushindani:

. Kufahamu yanayoendelea katika masoko, kupata

habari kuhusu bidhaa mpya, makongamano, uteuzi wa
kiukurugenzi miongoni-mwa mengine.

«Kufuatilia shughuli'za masoko na mashirika katika soko la
hisa na dhamana.

«Kufuatilia zabuni za serikali na masoko, zabuni za ununuzi
na tuzo za kandarasi.

*Kufanya utafiti wa maendeleo ya kiubunifu na usajili wa
hatimiliki katika soko lako.

Kufuatilia jitihada za kiudhibiti za kisheria za hivi karibuni
zinazohusiana na eneo lako.

*Kugundua kile ambacho wateja wako wanafikiria na
kuwaambia wengine kuhusu bidhaa na huduma zako.

*Kugundua kile ambacho watu wanasema kuhusu bidhaa
na huduma za washindani wako.

Utafiti wa Kijumla

*Kumpata muuzaji wa bidhaa unazohitaji katika biashara
yako.

*Kuwapata wanunuzi au masoko mapya ya bidhaa na
huduma zako.

*Kupata habari za soko kwa mipango yako ya kibiashara.

*Kupata tathmini ya programu na bidhaa zingine kutoka
kwa watu ambao wamezitumia.

*Kutafuta kazi au wafanyakazi katika sekta yako.

Huduma na Mauzo kwa Mteja

*Kupata wateja wapya wa bidhaa au huduma yako.
*Kupata programu mpya za maunzilaini ya tarakilishi yako
moja kwa moja kutoka kwa mtengenezaji mara
zinapopatikana.

*Kujaribu matumizi ya maunzi laini kabla ya kuzinunua.

«Kutoa habari za kiusuli na habari za kifedha kuhusu
kampuni yako kwa wanaoweza kuwa wawekezaji.

*Kuokoa gharama za utumaji barua na usambazaji
mwingine kwa kuweka orodha ya bidhaa zako na habari
kwenye wavuti.

3.Ujifunzaji Kielektroniki

Ujifunzaji kieletroniki. ni istilahi ya kijumla inayotumika
kurejelea ujifunzaji ulioimarishwa kwa matumizi ya
tarakilishi ambao unahusika na teknolojia na mbinu husika
za ujifunzaji zinazotumika katika teknolojia
zilizounganishwa na/au za vifaa mbalimbali vya
mawasiliano.  Nchini Kenya, kuna jitihada za Ujifunzaji
Kielektroniki katika vyuo vikuu mbalimbali vya umma na
vya kibinafsi.
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Faida za Ujifunzaji Kielektroniki

Kuna faida kuu nyingi kwa mwanafunzi anayechagua
kusoma kwa mtandao na hizi ni pamoja na:

Unafuu na Uwezo wa kubebeka

*Kozi zinapatikana kwa kutegemea ratiba ya mtu binafsi
Ujifunzaji kwa njia ya mtandao hutegemea kasi ya mtu
binafsi (sio ya polepole au haraka sana)

*Hudhibitiwi na wakati - kozi zinapatikana wakati wowote
wa siku

*Hudhibitiwi na mahali - unaweza kusomea nyumbani,
kazini au hata barabarani

*Mtu anaweza kusoma matini mtandaoni au kupakua ili
kusoma baadaye.

Gharama na Uchaguzi

*Mtu anaweza kuchagua kutokana na wingi wa kozi ili
kuendeleza shahada yake, programu ya kiufundi au ya
kupata cheti.

*Kuna aina mbalimbali za karo ili kutosheleza bajeti anuwai.

Unyumbufu
«Ujifunzaji kwa njia ya mtandao unawezesha mapendeleo
na mahitaji ya aina mbalimbali na unamzingatia
mwanafunzi.

*Mtu anaweza kuchagua kozi za kuongozwa na mwalimu au
za kujifundisha.

*Mtu anaweza kuruka matini ambayo tayari anaifahamu
na kulenga katika mada ambazo angependa kujifunza.
*Mtu anaweza kutumia vifaa vinavyotosheleza mitindo yake
ya kujifunza.

Kiwango cha juu cha Udumishaji wa wanafunzi

*Ujifunzaji kwa njia ya mtandao utakuvuta kwa mada
zinazovutia. Chunguzi zinaonyesha kwamba kawa sababu
hii na mbinu mbalimbali za ufundishaji zinazotumika katika
kuwafikia aina mbalimbali za wanafunzi, udumishaji kwa
mara nyingi ni bora kuliko katika mazingira ya kawaida ya
darasa.

Ushirikiano Mkubwa Zaidi

+Vifaa vya teknolojia vinawezesha utendaji kazi wa pamoja
miongoni mwa wanafunzi kuwa rahisi. Kwa sababu kazi za
kiutafiti zinahusisha ujifunzaji shirikishi, mazingira ya kimtandao
huwa rahisi zaidi (na mara nyingi yenye kupendeza) kufanyia kazi
na hivyo kuondolea mbali mahitaji ya kukutana ana kwa ana.
Nafasi za Kimataifa

<Jumuiya ya ujifunzaji kimataifa iko kwenye viganja vyako katika
ujifunzaji wa kimtando. Teknolojia zinazotumika zinawapatia
waundaji wa mbinu za ujifunzaji kimtandaoni uwezo wa kujenga
vifaa ambavyo vinakuletea rasilmali ambazo unaweza kutoona
katika darasa la kawaida.

Changamoto za Ujifunzaji Kielektroniki

*Uoga wa teknolojia na ukosefu wa teknolojia zinazohitajika.
Ukosefu wa muundo na mpangilio uliozoeleka unaweza
kuchukua muda kuzoeleka na kuweza kusimamia programu za
ujifunzaji kunaweza kuhusisha upinde wa ujifunzaji. Zaidi,
muunganisho wa mtandao wa kasi ya chini au usiotegemeka
unaweza kuchosha.

*Upungufu wa mwingiliano wa kijamii na wa kitamaduni, ukosefu
wa ubinafsi, uzuiaji wa lugha kwa njia ya miondoko ya kimwili,
ukosefu wa ujifunzaji baina ya wanafunzi wenza ni baadhi ya
changamoto  za ujifunzaji kielektroniki lakini athari yake
inapungua kutokana na maendeleo ya teknolojia za
mawasiliano.

*Wanafunzi wasio na motisha au walio na mazoea dhaifu ya
kusoma wanaweza kuachwa nyuma.

*Wafundishaji wanaweza kukosa kuwepo wanapohitajika.

«Sio rahisi kufunza kozi zinazohitaji uwepo wa wanafunzi hasa
zile za kisayansi na kiteknolojia.

4.1 Utafiti wa Kimtandao

Utafiti wa kimtandao ni utaratibu wa kutumia mtandao, hasa
wavuti wa walimwengu (WWW) kwa utafiti. Kwa mtazamo wa
utafiti, mtandao ni njia tu ya kufikia majukwaa mbalimbali yaliyo
na habari.

Unapozingatia kutumia mtandao kama chanzo cha habari,
ichukulie kwa njia sawa na utafiti mwingine wowote: chunguza
nia na malengo ya mradi na kutumia vifaa na rasilmali zinazofaa
kufikia malengo hayo. Kumbuka kuwa mtandao ni kifaa kimoja tu
kinachoweza kutumika. Rasilmali za data ngumu zilizo kwenye
mtandao zinaweza kupatikana katika vyombo vingine, kama vile
vitabu, diski na hifadhidata za biashara za kimtandao. Kwa
kutegemea mradi wako, hivi vinaweza kuwa vyanzo vinavyofaa
na bora kutumia.

Nguvu na upekee wa mtandao kama kifaa cha mawasiliano ni
kwamba inawapa watafiti njia ya kusambaza mawazo yao kwa
watu wengine wenye mawazo sawa na nafasi ya kuuliza maswali
kuhusu mambo ambayo hayajaelezwa katika rasilmali za data
zilizo katika vitabu. Mtandao unatoa nafasi ya kuwafikia wajuzi
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na wataalamu wa takriban kila mada inayoweza kufikiriwa,
mtandao unapatikana kwa upana na urahisi kwa mamia ya
watu katika mikahawa ya mtandao nchini Kenya, nyumbani,
kazini na sasa katika baadhi ya shule. Kwa hivyo, ina athari
kubwa kuhusu jinsi watu wanavyofahamu mambo na maarifa
yanavyozalishwa.

Kumbuka: Maktaba nyingi, ratiba za uchapishaji na za
makongamano zinapatikana mtandaoni. Hata hivyo, nyingi ya
habari kwenye mtandao zinaweza kupatikana kwa kutumia
njia zingine ambazo katika hali fulani zinaweza kuwa za
gharama ndogo na/au rahisi kupatikana. Ni ~muhimu
kutambua kuwa habari inayohitajika sio kila wakati inaweza
kupatikana mtandaoni.

5.Simu kupitia mtandao (VolP)

Simu zinaweza kupigwa kupitia kwa mtandao - wakati
mwingine bila malipo. Ulekezaji wa maongezi ya sauti kama
pakiti za data za kidijitali kupitia mtandaoni au mitandao
mingine ya pakiti iliyowashwa, kama vile mtandao
unaotambulika kama Utaratibu wa Sauti kupitia kwa mtandao
(VolIP). Katika uasili wake, mtandao ulinuiwa kuwasilisha data,
lakini kwa kutumia VolP, sauti na data ya sauti na picha

inabebwa kupitia kwa tovuti- au tovuti inayozingatia mitandao.

Faida za Simu kupitia kwa Mtandao (VolP)

Mojawapo ya faida kuu ya kutumia VolP ni uwezekano wa
gharama za chini zaidi za upigaji simu. Katika baadhi ya hali,
simu hizi zinaweza kutogharimu chochote. Huduma mpya
kama vile uimarishwaji wa mawasiliano ya kongamano kwa
njia ya simu, upigaji simu kwa njia ya video na uwezo wa
kutuma ujumbe wa sauti kwa njia ya baruapepe pia
unawezekana.

Changamoto za Simu kupitia kwa mtandao (VolP)

Katika hali ambapo kasi ya mtandao iko chini, ubora wa simu ya
VolP mara nyingi huwa dhaifu mno. Hata hivyo, kwa sasa, watumiaji
wengi wa huduma ya VolP, wanaweza kutumia njia mbadala kama
vile simu ya mkononi au laini za simu tuli wakati wa dharura au pale
ambapo huduma ya VolP imedhoofika sana.

6.Habari na Burudani

Makampuni mengi ya habari na burudani pia yana nyavuti ambapo
watu wanaweza kupata usasisho kuhusu habari na burudani ya hivi
karibuni zaidi. Katika mtandao, pia inawezekana kutazama au
kupakua filamu na nyimbo mara nyingi baada ya kutoa malipo.
Mifano ya makampuni ya habari na burudani inajumuisha MTV,
BBC, CNN, Vyombo vya Habari vya Kitaifa, Super Sport na FOX.
Vivyo hivyo, blogu muhimu zinapatikana kwenye mtandao zikiwa
na habari nyingi kuanzia za siasa hadi za masoko ya pesa na hisa.
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Miongozo ya kutumia Mtandao

Japo mtandao una faida nyingi, mtu anahitaji kuwa
makini  kuhusu jinsi anavyousakura na kuutumia.
Mawasiliano ya Mtandao ni ya kasi sana na neno la
haraka kwa hasira linaweza kuzunguka ulimwengu kwa
dakika chache na kuacha hisia inayoweza kujutiwa kwa
maelfu ya watu. Pale ambapo maneno kama hayo
yanahifadhiwa, yanaweza kusalia kwa muda mrefu na
kutumika kukutishia.

a) Maadili Mtandaoni

Kama ilivyo katika kikundi au jamii yoyote, mtandao una
matendo, mila, sheria na matarajio ya kijumla. Katika
mtandao, hizi zinaitwa maadili mtandaoni. lkiwa
utafuatilia maadili mtandaoni utapata majibu zaidi na
bora kwa maombi yako ya habari.

Kila Mtoa Huduma ya Mtandao ana mtandao, sera na
taratibu zake. Matendo na tabia zinazokubaliwa kila mara
katika ~mtandao mmoja zinaweza kudhibitiwa au
kukatazwa katika mtandao mwingine. Ni wajibu wa
mtumiaji kutii sera na taratibu za mitandao hii. Ukweli
kwamba mtu anaweza kutenda jambo fulani haimaniishi
kwamba mtu anapaswa kuchukua hatua kama hiyo -
mifano ni utumaji wa jumbe nyingi za baruapepe
(kushindilia) na kuingilia mtandao bila idhini.

Ikiwa utakosa kutii maadili mtandaoni, ufikiaji wako wa
mtandao unaweza kuzuiliwa au hata kuzibwa kabisa.
Wengi wa Watoa huduma za Mtandao wana sera za
matumizi zinazokubalika (AUP) zinazoeleza aina za
matendo yanayochukuliwa kuwa hayafai katika mfumo
wao. Tabia isiyofaa kwa kawaida inahusisha kuweka
habari haramu kwenye mfumo, kutumia lugha isiyofaa
kwenye baruapepe, kutuma jumbe za kiutangazaji kwa
orodha au watu binafsi na aina zingine za matumizi
ambazo zitasababisha mjazo wa mitandao au vinginevyo
kuingilia kazi za wengine.

b) Hatimiliki

Mtandao unamwezesha mtu kupata habari kwa urahisi
sana, kutuma na ‘hata kuinakilisha katika sehemu
nyingine. Mtu anaweza kutotambua kwamba takriban
habari zote katika mtandao, yakiwemo majadiliano ya
vikundipendwa, yana hatimiliki na kwamba sheria zote
zinatumika kwenye mtandao. Sheria ya kijumla ni
kuchukulia kwamba habari zozote unazopata zina
hatimiliki na hivyo ni lazima uombe ruhusa kabla ya
kuzitumia. Hizi zinajumuisha mawasilisho ya majadiliano
ya vikundi, stakabadhi na michoro, vipande vya sauti na
video.




