210mm x 300mm

Je, simu za mkono ni salama?

Utafiti wa sasa wa kisayansi haujagundua ithibati zozote zinazopendekeza
kwamba matumizi ya simu ya mkono (ndani ya mipaka iliyowekwa na
viwango vya kimataifa) yanaweza kuwa na athari mbaya kwa afya ya
binadamu - hata katika hali ya hatari ya muda mrefu.

Habari zaidi kuhusu viwango vya SAR?

Watumiaji wanaotaka kupata taarifa maalum kuhusu viwango vya SAR vya
simu zilizopo wanapaswa kuwasiliana na Jukwaa la Watengenezaji wa Simu
(MMPF): www.mmfai.org. shirika la kimataifa lisilo la kiserikali lililoanzishwa
mnamo 1998 na watengenezaji kadhaa wa vifaa vinavyotumia masafa ya
mawasiliano (ikijumuisha Nokia, Erikson, Mitsubishi Electric, Motorola,
Nokia, Panasonic, Philips, Sagem, Samsung, Nokia, Sony Erikson na TCL) ,
Jukwaa la Watengenezaji wa Simu hutoa fedha za utafiti wa matumizi ya
simu ya mkono na afya ya binadamu, ushirikiano/Uratibu wa viwango na
masuala ya kisheria (hususani pamoja na Mradi wa uga wa Kawi ya sumaku
ya kielektroniki ya WHO), na huwa jukwaa la mawasiliano ya umma kwa
ujumla.

Je, ni salama kuishi karibu sana na Minara ya Mawasiliano ya Simu ?
Hakuna athari mbaya za kiafya zilizotambuliwa kuathiri watu wanaoishi
karibu na Mnara wa Mawasiliano ya Simu. Huku watu wengine wakiwa
wameripoti udhihirisho wa dalili zisizo maalum kama matokeo ya hatari ya
mionzi ya nguvu ya sumaku umeme inayotokana na Minara ya Mawasiliano
ya Simu kuwapo kwa hatari ya nguvu ya sumaku umeme kwa vijenzi vya
mwili haijathibitishwa kuwa sababu ya dalili kama hizo. Antena ya Minara ya
Mawsiliano ya Simu (kawaida iliyowekwa kwa majengo au minara kwa urefu
wa mita 15 hadi 50 juu ya ardhi) hutoa miale miembamba ambayo
hupungua kwa kiwango cha uelekeo wa masafa ya mtumiaji wa simu ya
mkono kutoka kwa Mnara wa Mawasiliano ya Simu. Sehemu ambayo miale
inashikana na ardhi pia ni ya chini kiasi cha kufanya nguvu zake ziwe chini
sana kuliko ile ya mionzi iliyopendekezwa.

Je, ni sheria zipi zinazoshughulikia uwekaji wa mtambo wa
mawasiliano?

Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya, kwa kushirikiana na washirika wote
wanaohusika, kwa sasa iko katika mchakato wa kuunda 'Kanuni ya Utendaji
wa Uwekaji wa Minara ya Mawasiliano ambayo itashughulikia hofu zozote
zilizowasilishwa na wale wanaoishi karibu na Minara ya Mawasiliano ya Simu
. Ingawa utafiti wa kisayansi umebainisha kuwa mionzi yote hiyo inatolewa
kwa mipaka salama, kanuni hii itashughulikia masuala kama; usawa wa
uafikiaji na mitandao mbalimbali na hitaji la usikivu katika eneo la Minara ya
Mawasiliano ya Simu .

Kwa habari zaidi kuhusu RF/EME na afya ya binadamu, tazama yafuatayo:

1. Wavuti wa Shirika la Afya Duniani: www.who.int

2. Miongozo ya ICNIRP: www.icnirp.de/documents. emfgdl.pdf
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Unahitaji kufahamu zaidi?

Kwa habari zaidi kuhusu mada iliyopo hapo juu au sehemu nyingine
yoyote ya afya na usalama wa mitambo ya mawasiliano, tafadhali
wasiliana na:

Head Office

CA Centre, Waiyaki Way, P.O. Box 14448, Nairobi 00800
Mobile: 0703042000,

Talk to us: pea@ca.go.ke | chukuahatua@ca.go.ke
020-445 5555, 0714 455 555, 0737 455 555

CA Western Regional Office . Central Regional Office

1st Floor KVDA Plaza Ground Floor, Advocates

P.O. Box 2346 Plaza

Eldoret 30100 P.O. Box 134

Mobile: 0703042105 Nyeri 10100

Email: wro@ca.go.ke Mobile: 0703042181
Email: cero@ca.go.ke
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CA Coast Regional Office
3rd Floor, NSSF Building
P.O. Box 8041

Mombasa 80100

Mobile: 0703042152
Email: cro@ca.go.ke

Nyanza Regional Office
2nd Floor Lake Basin Mall,
P.O Box 2016

Kisumu 40100

Mobile: 0703042130
Email: nro@ca.go.ke

llani ya kujitoa hatarini: Huku kila jaribio likiwa limefanywa ili
kuhakikisha kuwa habari iliyojumuishwa katika hati hii ni sahihi,
imekusudiwa TU kuwa kama mwongozo wa kuelekeza utendakazi
salama wa mitambo ya mawasiliano na haipaswi kuchukuliwa kama
(au kutumika badala ya) ushauri wa kisheria. Kwa hivyo, Mamlaka
ya Mawasiliano ya Kenya haitakubali kosa lolote kwa matokeo ya
hatua zozote zilizochukuliwa, au maamuzi yaliyotolewa kwa misingi
ya taarifa iliyotolewa.
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Kipeperushi hiki kimetayarishwa kama sehemu ya Programu ya Elimu
ya Watumiaji ya Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya. Kiliandaliwa
pamoja kama matokeo ya ukaguzi wa nyaraka kutoka kwa vyanzo
mbalimbali na inawasilisha mtazamo wa sasa wa habari iliyoko kuhusu
athari za nguvu ya sumaku umeme kwa afya ya binadamu.

Utangulizi

Matumizi ya simu za mkono nchini Kenya yanaongezeka sana nchini
Kenya. Kwa sababu hiyo, kumekuwa na ongezeko la nia kutoka kwa
umma inayohusu masuala ya kiafya yanayohusiana na kuhatarisha
wanadamu kwa mionzi ya Nguvu ya Sumaku Umeme (EMF).

Je, kiwango cha masafa ya nguvu ya sumaku umeme ni kipi (RF/EME)
Simu za mkono pamoja na Minara ya Mawasiliano ya Simu (BTS) hutoa
Masafa ya Umeme (RF) ya Nguvu ya Sumaku Umeme (EME), ikiwa ni
aina ya mionzi ambayo inajulikana kama Mionzi Isiyo na Madhara (NIR)
- kwa sababu haiwezi kubadilisha muundo wa masi. Mionzi iliyo na
madhara (kama vile mionzi ya uyoka na Mionzi ya Gamma), kwa
upande mwingine, ina uwezo wa kusababisha madhara (mnunuriko)
na kusababisha mabadiliko ya chembechembe za mwili, ambayo
mengine yanaweza kuharibu vijenzi vya mwili wa binadamu.

Vyanzo vya masafa ya mionzi ya nguvu ya sumaku umeme
vinavyozalishwa na binadamu vinajumuisha:

. Simu za mkono na Minara ya Mawasiliano ya Simu (BTS)

. Vidhibitiumbali

. Vipeperushi vya matangazo

. Vifaa vya umeme na kielektroniki

Kiwango cha hatari kinachosababisha RF/EME ambacho mtumiaji wa
simu ya mkono hupata kinategemea pakubwa: idadi na muda wa simu
zinazopigwa, kiasi cha simu ya mkono zinazopigwa kwa wakati mmoja,
umbali wa mtumiaji kutoka kwa Minara ya Mawasiliano ya Simu ilivyo
karibu, ubora wa upeperushaji, umbali wa antena, na ukubwa wa simu
ya mkono. Chanzo kikuu cha RF/EME cha simu ya mkono kiko katika

antena yake, ambayo iko katika simu yenyewe. Kwa kuwa simu yenyewe
kwa kawaida inashikwa pembeni mwa kichwa pale inapotumika, kadri
antena hiyo inavyokaribia kichwa, ndivyo hatari ya nguvu ya sumaku
umeme unavyozidi.

Utafiti wa kina unaendelea kufanywa kwa madhumuni ya kutathmini
hatari zilizopo kwa binadamu kutokana na hatari ya RF/EME. Utafiti
uliofanywa na jamii ya kimataifa ya wanasayansi kufikia sasa, hata hivyo,
umebaini kuwa hatari ya muda mrefu na RF/EME inaweza, katika hali
fulani, kusababisha joto jingi kwa vijenzi vya mwili, mshtuko na
kuchomwa kutokana na vifaa na msisimko wa misuli na neva, viwango
vya hatari ambavyo umma unavyo kwa sasa viko chini ya viwango
vinavyohitajika ili kusababisha athari mbaya za kiafya (takriban mara
100 chini ya viwango hivyo).

Ni taasisi gani inayodhibiti - RF/ EME?

Utoaji wa mionzi inayodhuru unadhibitiwa nchini Kenya na Bodi ya
Ulinzi wa Mionzi (RPB). Kwa wakati huu, Bodi hii haina wajibu wa
kudhibiti utoaji wa RF/EME. Hata hivyo, mswada wa bunge sasa
unaandaliwa, ambao hatimaye utatoa wajibu huo.

Je, kuna viwango vipi vya ubora vinavyowalinda watumiaji dhidi ya
athari zisizojulikana za- RF/EME?

Tume ya kimataifa ya Ulinzi wa Mionzi isiyo na Madhara (ICNIRP)
imeunda miongozo, ambayo inafafanua viwango vya ubora, vikwazo na
ngazi ya marejeleo ambayo inahitajika ili kuhakikisha usalama wa umma
kwa jumla dhidi ya athari mbaya za mionzi isiyo na madhara (Kadhalika,
kwa sasa Kenya inakamilisha miongozo yake).

Je, ni kiwango gani cha mionzi inayohusishwa na simu za
mkono na SAR ni nini?

Kiwango cha mionzi ya nguvu ya sumaku umeme katika simu ya
mkono ambacho hufyonza na mwili hupimwa kulingana na Viwango
vyake Maalum vya Ufyonzaji wa Kawi (SAR). Simu ya kawaida ya mkono
ina SAR ya uzani 1.6/kilo, lakini zingine zina kiwango cha juu kama
uzani 2.0/kilo, ambacho ni kiwango cha juu cha SAR
kinachopendekezwa kwa simu ya mkono.
Viwango vya juu zaidi vinavyoruhusiwa
ICNIRP ni pamoja na:

kama inavyofafanuliwa na

. Uzani 0.4/kilo kwa matumizi ya kazini (kutumiwa na watu wazima
ambao hatari yao inaelezewa chini ya hali inayojulikana na
kudhibitiwa na hatua sahihi za tahadhari);

. Uzani 0.08 /kilo ya umma kwa ujumla (inategemea umri na hali ya
kiafya na sio chini ya vikwazo vilivyoelezewa hapo juu) Je, ni
viwango gani vya mionzi vinavyohusishwa na Minara ya
Mawasiliano ya Simu ?

Kutokana na kuongezeka kwa matumizi ya simu - nchini Kenya, idadi ya
Minara ya Mawasiliano ya Simu inayojengwa imeongezeka ili kusaidia
upatikanaji wa mtandao wa simu. Mitandao mingine isiyo ya waya,
kama ile inayowezesha ufikiaji wa masafa ya mtandao (kama vile
WLAN) nayo pia inaongezeka.

Utafiti wa hivi karibuni wa Shirika la Afya Duniani (WHO) umeonyesha
kuwa hatari ya RF/EME inayosababishwa na Minara ya Mawasiliano ya
Simu huanzia 0.002% hadi 0.2% kwa mujibu wa kiwango
kinachoruhusiwa cha kimataifa cha kuonyesha kiwango cha juu. Hatari
kama hiyo, ambayo pia inategemea ukaribu wa binadamu kwa Minara

ya Mawasiliano ya Simu na masuala mengine ya kimazingira kama
hayo, inalinganishwa na hatari ya RF/EME inayosababishwa na radio au
Runinga - Vipeperushi vya matangazo na kwa hivyo ni ya chini sana
(takriban mara 1000 chini kuliko kiwango kinachoruhusiwa cha hatari)
ili isilete tishio kwa afya ya binadamu

Zingatia: nguvu ya mionzi wa RF/EME ni kubwa zaidi kwa ukaribu wake
na chanzo chake na hupungua haraka katika uhusiano wa moja kwa
moja na masafa. Ufikiaji wa mtandao kwa ukaribu wa masafa na Minara
ya Mawasiliano mara nyingi huzuiliwa kwa sababu ya kwamba ishara ya
masafa ya redio inaweza kuzidi mipaka inayoruhusiwa ya hatari.
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