Ulinzi wa Mteja ni nini?

Ulinzi wa mteja upo kutokana na dhana kwamba mteja lazima alindwe
dhidi ya matendo ya kibiashara yasiyofaa na yasiyo ya haki. Njia bora ya
kumlinda mteja ni kumwezesha kwa kumwelimisha kuhusu haki na
wajibu wake na jinsi anavyoweza kutetea haki hizo wakati ambapo
zinakiukwa. Ulinzi unahusiana pia na ukuzaji wa stadi, mitazamo na
maarifa yanayomwezesha mteja kufanya maamuzi busara na ya
kuwajibika.

Mamlaka inamlinda mteja kwa njia gani?

Mamlaka inaweza kutoa ulinzi kwa mteja kwa njia kadha, kama
inavyoonyeshwa hapa:

e Kwa kuhakikisha kwamba watoa huduma wote wanatii masharti
yaliyowekwa katika leseni zao. Wenye leseni wana masharti
fulani ambayo yanaeleza kile ambacho mtoa huduma anaweza
kufanya na asichoweza kufanya wakati wa kutoa huduma kwa
mteja. Masharti haya yanashughulikia mambo kama vile:

» Kiwango cha chini cha ubora wa huduma ambacho wanawez
kutoa kwa mteja
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Uwekaji bei wa huduma kama hizo

-

Utaratibu ambao lazima ufuatwe katika utoaji wa huduma
kama hizo

v

Viwango vya kiufundi ambavyo lazima vifikiwe na
kudumishwa

-

Vipimo ambavyo vimewekwa ili kudumisha viwango hivyo

v

Njia ya kupata usaidizi iliyopo kwa mteja katika hali ambapo
huduma haifikii viwango vilivyowekwa na Mamlaka

v

Misingi ya usimamizi bora kuhusiana na ushindani wa haki
ambao wanachama wote wa sekta hii lazima watii

Ni hatua ipi ambayo Mamlaka inaweza
kuchukua dhidi ya watoa huduma?

Mamlaka chini ya Sheria ya Habari na
Mawasiliano ya 1998 ina mamlaka ya \
kisheria kutoza faini au kutoa adhabu kwa \
mtoa huduma yeyote ambaye hafuati
masharti yaliyoelezwa na Mamlaka au
yanayoelezwa katika sheria na taratibu

ziliopo.

Jinsi ya kutoa lalamiko kwa Mamlaka hii?

lkiwa mteja atapata kwamba pamoja na jitihada zake zote, hawezi
kupata usaidizi unaofaa kwa kuhusiana na usuluhishaji wa malalamishi
yake kutoka kwa mtoa huduma au muuzaji wa vifaa vya mawasiliano,
anaalikwa kuwasiliana na Mamlaka hii.

Mawasiliano ya kwanza yanapaswa kuwa kimaandishi kwa Mkurugenzi
Mkuu katika anwani iliyotolewa hapa chini. Itasaidia pia kueleza hali ya
tatizo na hatua zilizochukuliwa hadi kufikia hapo - kutoka kwa mteja na
kwa kampuni husika. Mawasiliano pia yanapaswa kuambatisha
nyaraka zozote zinazohusiana na lalamiko hilo.
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Need to Know More?

For further information on the topic or any other aspect of the mobile
service operations offered in the market, please contact us on:
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Head Office: Central regional office:

CA Centre Ground Floor, Advocates Plaza
P.O. Box 14448 : P.O Box: 134, Nyeri 10100
Nairobi 00800 Mobile: 703 042 181

Mobile: 0703 042 000 Email: cero@ca.go.ke

Email: info@ca.go.ke

CA Western Region Office: Nyanza regional office:

1st Floor, KVDA Plaza 2nd Floor Lake Basin Mall
P.O. Box 2346 P.O Box: 2016, Kisumu 40100
Eldoret 30100 H Mobile: 703 042 130

Mobile: 0703 042 105 Email: nro@ca.go.ke

Email: wro@ca.go.ke

Coast Region Office:
3rd Floor, NSSF Building
P.O. Box 80141

Mombasa 80100

Mobile: 0703 042 152
Email: cro@ca.go.ke
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Disclaimer: While every effort has been made to ensure that the information
included in this document is accurate, it is intended ONLY as a guideline
towards providing information that would enable consumers make better
decisions in the use and purchase of mobile/internet services and should not
be regarded as (or used in lieu of) legal advice.

The Communications Authority of Kenya (CA) will not therefore accept any
liability for the consequences of the actions taken or decisions made upon the
information offered.

Acknowledgements: This brochure was developed as part of the Consumer
Education Outreach Programme of the Communications Authority of Kenya.
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Wajibu wa Mamlaka ya
VEWESHIERRERGHE
katika Elimu na Ulinzi wa
Wateja
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Kipeperushi hiki kimetayarishwa kama sehemu ya
programu ya elimu katika Mamlaka ya Mawasiliano
ya Kenya. Kinatoa habari kuhusu wajibu wa Mamlaka
ya Mawasiliano ya Kenya katika ulinzi wa mteja.
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Kuhusu Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya

Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya (CA) iliundwa kupitia sheria ya
Bunge ili kudhibiti utoaji wa huduma za mawasiliano ya simu,

mawasiliano ya redio, barua na usafirishaji wa vifurushi nchini Kenya.

Lengo la Mamlaka hii

Inahakikishwa kwamba utoaji wa huduma nchini Kenya
unaendeshwa kwa njia ambayo inatoa faida ya juu kabisa kwa
wananchi wa Kenya, kwa uchumi na mazingira kwa ujumla.

Wajibu wa Mamlaka hii

Mamlaka hii imepewa wajibu wa kutoa leseni, usimamizi wa masafa
ya redio, uidhinishaji wa aina za vifaa vya mawasiliano, kuhakikisha
upataji wa huduma za mawasiliano kwa kila mtu, kuhakikisha
muunganisho baina ya mitandao na kudhibiti matozo na vilevile
udhibiti wa huduma zote za usafirishaji wa vifurushi.

Mamlaka imepewa wajibu wa kulinda maslahi ya wateja kama
inavyohusiana na utoaji wa huduma kama hizo na kuhakikisha
kwamba ushindani ufaao baina ya watoa huduma unadumishwa na
kuendelezwa. Mamlaka inafanya kazi ili kuhimiza uwekezaji wa
kibinafsi katika sekta hii na kuendeleza ufanikishaji wa huduma za
usambazaji wa kimataifa.

Elimu ya Mteja

Elimu ya mteja inanuia kubadilisha ruwaza za kitabia za mteja,
kuanzisha na kuimarisha uwajibikaji wa mteja na kutoa habari za
kijumla kuhusu haki za wateja.

Kile ambacho programu ya elimu ya mteja itatoa

Programu hii inawalenga watumiaji wote wa simu za mkono na wa
mtandao. Malengo yake ni:

e Kuwawezesha wateja kupata thamani ya juu kwa pesa zao

e Kuwawezesha wateja kuelewa, kufasiri na kuchanganua habari
inayotolewa kwao kupitia kwa masoko na hivyo kuwaruhusu
kufanya maamuzi ya busara

e Kuendeleza utendaji wa mteja unaowajibika kwa misingi ya
upataji wa habari, mahitaji ya kuwa na utafiti wa soko unaowajibika,
mahitaji ya uzingativu wa makini kabla ya kununua, uwelewa
mkamilifu wa misingi, masharti na udhamini, mahitaji ya uwajibikaji
katika usimamizi (kusalia na stakabadhi, risiti na thibitisho)

o Kumwelimisha mteja kuhusu haki na wajibu wake wa kimsingi

e Kuwapatia stadi zinazohitajika katika kujadiliana, kulalamika na
kusuluhisha matatizo kwa utoshelevu

e Kutoa ushauri kuhusu mahali ambapo ushauri wa kiusaidizi na
usuluhishaji wa malalamishi unaweza kupatikana

e Kuwawezesha wateja kuthamini athari pana za kijamii na
kiuchumi za maamuzi yao

e Kuendeleza umadhubuti na kuwawezesha wateja kujilinda dhidi
ya unyonyaji.

Majukumu la Mamlaka hii

Mamlaka inatekeleza majukumu mbalimbali, baadhi ambayo
yameonyeshwa hapa chini:

Kuhakikisha utoaji wa huduma ya kiwango cha juu

Kwa kutaka kuhakikisha kwamba ubora wa huduma unaotolewa kwa
wateja unafuatiliwa na uko katika viwango vya juu, mamlaka
imewekeza katika mfumo wa kiwango cha juu wa Upimaji na

Ufuatilizi wa Ubora wa Huduma katika mitandao ya simu za mkono.

Kusimamia masafa

Katika kuhakikisha utendaji wa kiwango cha juu cha mafasa ya redio,
Mamlaka inafuatilia masafa ya redio ili kuhakikisha kuwa wateja
hawapati mwingilio au mvurugo wa huduma.

Teknolojia ya Awamu ya Nne (4G)

Teknolojia ya awamu ya nne (4G) ni mfumo bunifu wa teknolojia ya
mawasiliano iliyopo leo. Simu za mkono na mitandao ya awamu ya
nne inatoa viwango vya juu vya usambazaji wa data, ongezeko la
upana wa kiwango cha usambazaji wa masafa na uwezo
ulioongezeka, yote ambayo yanahitajika katika kuwezesha huduma
za kiwango kipya cha simu za mkono. Huduma hizi zinajumuisha:
ufikiaji wa tovuti, huduma mbalimbali ya vyombo vya habari
matumizi ya mitandao ya ulimwengu, habari, maelezo mfululizo ya
hali ya hewa, unajimu, mashindano, filamu, utumaji wa ujumbe wa
kivideo, na michezo ya mtandaoni. Awamu ya Nne (4G) inatarajiwa
kuwezesha matumizi enezi ya komyuta ambapo muunganisho wa
wakati mmoja wa mitandao mingi yenye kasi ya juu utatoa
upokezaji usio na tatizo katika eneo fulani la kijiografia.

Uidhinishaji- aina unaohusu vifaa vya mawasiliano

Mamlaka inawajibika kwa uidhinishaji- aina unaohusu aina zote za
vifaa vya kuunganisha mawasiliano ya simu vya hatua ya mwisho
(vinavyonuiwa kuunganishwa na mitandao ya mawasiliano ya
umma). Mamlaka pia inawajibika katika uidhinishaji- aina wa vifaa
vyote vya mawasiliano  vinavyonuiwa kutumika nchini Kenya.
Uidhinishaji huu unahusika na uzingativu kama vile wa:

e Ufaafu wa vifaa vya uunganishaji wa mitandao iliyopo ya
mawasiliano ya umma ili kuhakikisha utendakazi wa kuaminika
wa mitandao hii

e Udumishaji wa ubora wa huduma unaokubalika na pia utendaji wa

mtandao kutoka mwisho mmoja hadi mwingine wa mitandao
yote ya redio na mawasiliano ya simu

e Ulinzi wa umma kwa ujumla dhidi utoaji wa gesi na mionzo
haribifu ambayo bila kudhibitiwa inaweza kutolewa na vifaa
vyenye hitilafu au vilivyopitwa na wakati

e Ulinzi wa mazingira dhidi ya hatari zinazoweza kutokea kwa
sababu ya uwekaji wa vifaa pungufu kwenye mtandao wa kitaifa.

The protection of the environment against the possible dangers
that could arise from the installation of sub- standard equipment to
the national network.

Utoaji wa elimu ya mteja

Kwa kutaka kuwawezesha wateja, Mamlaka inaendesha mradi wa
Programu ya Elimu ya Mteja ya Nyanjani katika nchi nzima kwa nia

ya kuwapatia wateja aina mbalimbali za habari na za kisasa kuhusu
Udhibiti wa Matozo

ambao unabainisha viwango vya

muunganisho baina ya watoa huduma

kwa mawasiliano ya simu, Mamlaka ..:) .
katika kupunguza kiwango cha ada za *
mawasiliano ya simu. Mamlaka pia _—
inachapisha jedwali la kiulinganishi la

rahisi kufuata na linalowawezesha

wateja kulinganisha na kulingania

matozo mbalimbali na ambalo lipo

Kwa kutoa ‘Uamuzi wa muunganisho baina ya watoa huduma’
imekuwa katika mstari wa mbele

matozo (au miongozo) ambalo ni

sasa katika wavuti wa Mamlaka www.ca.go.ke

Uhimizaji wa Ushindani

Kanuni ya Utendaji kwa Sekta hii . o o

- . . Mamlaka inasisitiza zaidi
Mamlaka ilitayarisha Kanuni ya mwendelezo wa sekta
Utendaji  ya Matumizi  ya huria wa mawasiliano
Miundombinu  ya  Mawasiliano nchini Kenya, lengo
nchini Kenya, ambayo ambalo liliwekwa na sera
inashughulikia masuala ya afya na ya serikali kwa sekta hii.
usalama kuhusiana na Kwa  hivyo, ~mamlaka

imetoa leseni zaidi kwa
watoaji huduma za
mtandao na tovuti, na
hivyo kuwezesha uteuzi

miundombinu ya mawasiliano. Hii
inawakilisha masuala ya wadau wa
sekta hii  na aina mbalimbali za

vyombo vya kibiashara, vya mpana zaidi wa watoa
kiserikali, mashirika yasiyo vya huduma kwa watumiaji.
kiserikali na mashirika ya kitaifa na Inatazamiwa kwamba
kimataifa. uhimizaji wa ushindani

utaendelea kusukuma

matozo kupungua kwa
faida ya wateja na uchumi kwa ujumla.

mambo mbalimbali ya sekta ya mawasiliano. Kupitia kwa Jukwaa la
Mteja la Teknolojia ya Habari na Mawasiliano la Kaunti yaani Kikao
Kikuu, Mamlaka sasa ina jukwaa la kuwasiliana na wateja katika nchi
nzima, ikisikiliza na kushughulikia masuala yao.

Ubunifu na Mabadiliko

Mamlaka imefaulisha mazingira ya kufaa kwa biashara na ambayo
yamewezesha ubunifu kama vile majukwaa ya kutuma pesa kwa simu
ya mkono. Benki zimetumia ubunifu huu ili kuwahudumia wateja kwa
njia bora zaidi. Mashirika ya Akiba na Mikopo na mashirika ya kutoa
mikopo pia yanaibuka na programu na majukwaa ambayo wateja
wanaweza kupata fedha kwa urahisi.



